NEWS
คณะวิทยาศาตร์ เทคโนโลยีและการจัดการอาหาร (SMAFT) จัดกิจกรรมแข่งขัน “การทำอาหารไทย 4 ภาค” ให้กับนักศึกษา
คณบดี อาจารย์ และบุคลากร คณะวิทยาศาสตร์ เทคโนโลยีและการจัดการอาหาร (SMAFT) ร่วมพิธีมอบทุนการศึกษาแก่นักศึกษาใหม่ ประจำปีการศึกษา 2567
คณะวิทยาศาสตร์ เทคโนโลยีและการจัดการอาหาร (SMAFT) จัดอบรมเสวนา “แนวทางการพัฒนาองค์กรด้วย EdPEx”
“ปฐมนิเทศนักศึกษาใหม่ ปีการศึกษา 2567” คณะวิทยาศาสตร์ เทคโนโลยีและการจัดการอาหาร – PIM
คณะวิทยาศาสตร์ เทคโนโลยีและการจัดการอาหาร จัดกิจกรรม “ SMAFT Lecture-Series” และ กิจกรรม “รุ่นพี่พบปะรุ่นน้อง”
UPDATE
PIM Networking
พีไอเอ็มพร้อมเชื่อมต่อโลกธุรกิจ
PIM Networking : ประสบการณ์ฝึกงานของพี่เมย์ อาภัสรา แก้วพวง (เมย์) สาขาวิชาการจัดการเทคโนโลยีฟาร์ม คณะอุตสาหกรรมเกษตร พีไอเอ็ม เล่าถึงประสบการณ์จากงานฝึกปฏิบัติงานตลอดระยะเวลา 4 ปี
ความภูมิใจของศิษย์เก่า
![](https://smaft.pim.ac.th/wp/wp-content/uploads/2018/11/55788367_2256330751102845_8667912506397687808_o.png)
“การฝึกงานไปด้วยและเรียนไป
กุลณัฐ เทียมเพ็ง
สัตวบาลธุรกิจสุกร (ฟาร์มพระพุทธบาท) บริษัท เจริญโภคภัณฑ์อาหาร จำกัด (มหาชน)
ศิษย์เก่า สาขาการจัดการเทคโนโลยีฟาร์ม (FTM)
![](https://smaft.pim.ac.th/wp/wp-content/uploads/2018/11/55788367_2256330751102845_8667912506397687808_o-150x150.png)
“การฝึกงานไปด้วยและเรียนไป
กุลณัฐ เทียมเพ็ง
สัตวบาลธุรกิจสุกร (ฟาร์มพระพุทธบาท) บริษัท เจริญโภคภัณฑ์อาหาร จำกัด (มหาชน)
ศิษย์เก่า สาขาการจัดการเทคโนโลยีฟาร์ม (FTM)
![](https://smaft.pim.ac.th/wp/wp-content/uploads/2018/11/56659936_2256330777769509_8418845059390111744_o.jpg)
“การไปฝึกงานที่ฟาร์มทุกฟาร
วรชิต รื่นนุสาน
สัตวบาลธุรกิจไก่พ่อ-แม่พันธุ์ (โรงฟักโชคชัย) บริษัท เจริญโภคภัณฑ์อาหาร จำกัด (มหาชน)
ศิษย์เก่า สาขาการจัดการเทคโนโลยีฟาร์ม (FTM)
![](https://smaft.pim.ac.th/wp/wp-content/uploads/2018/11/56659936_2256330777769509_8418845059390111744_o-150x150.jpg)
“การไปฝึกงานที่ฟาร์มทุกฟาร
วรชิต รื่นนุสาน
สัตวบาลธุรกิจไก่พ่อ-แม่พันธุ์ (โรงฟักโชคชัย) บริษัท เจริญโภคภัณฑ์อาหาร จำกัด (มหาชน)
ศิษย์เก่า สาขาการจัดการเทคโนโลยีฟาร์ม (FTM)
![](https://smaft.pim.ac.th/wp/wp-content/uploads/2020/09/namthip-khunsri.jpg)
“ที่ AGI เต็มด้วยประสบการณ์การทำงานจากการฝึกงานตลอด 4 ปีของการเรียน ดิฉันขอขอบคุณสำหรับโอกาสดีๆ ที่ได้ทำงานกับบริษัทซีพีเอฟหลังจากเรียนจบทันที”
น้ำทิพย์ ขุนศรี
สัตวบาลธุรกิจไก่ไข่ (โรงฟักแก่งคอย) บริษัท เจริญโภคภัณฑ์อาหาร จำกัด (มหาชน)
ศิษย์เก่า สาขาการจัดการเทคโนโลยีฟาร์ม (FTM)
![](https://smaft.pim.ac.th/wp/wp-content/uploads/2020/09/namthip-khunsri-150x150.jpg)
“ที่ AGI เต็มด้วยประสบการณ์การทำงานจากการฝึกงานตลอด 4 ปีของการเรียน ดิฉันขอขอบคุณสำหรับโอกาสดีๆ ที่ได้ทำงานกับบริษัทซีพีเอฟหลังจากเรียนจบทันที”
น้ำทิพย์ ขุนศรี
สัตวบาลธุรกิจไก่ไข่ (โรงฟักแก่งคอย) บริษัท เจริญโภคภัณฑ์อาหาร จำกัด (มหาชน)
ศิษย์เก่า สาขาการจัดการเทคโนโลยีฟาร์ม (FTM)
![](https://smaft.pim.ac.th/wp/wp-content/uploads/2020/09/wikanda-kanjanapas-3.jpg)
“ดิฉันรู้สึกภูมิใจในตัวเอง ที่สามารถเรียนจบมาและมีความพร้อมในการทำงานทันที เนื่องจากที่นี่เป็นสถาบันที่มีรูปแบบการเรียนแบบ Work-based Education คือการเรียนไปด้วยฝึกงานไปด้วย ทำให้สามารถเตรียมความพร้อมในการมาทำงานได้มากยิ่งขึ้น”
วิกานดา กาญจนาภาส
สัตวบาลธุรกิจสุกร (ฟาร์มป่าบอน1) บริษัท เจริญโภคภัณฑ์อาหาร จำกัด (มหาชน)
ศิษย์เก่า สาขาการจัดการเทคโนโลยีฟาร์ม (FTM)
![](https://smaft.pim.ac.th/wp/wp-content/uploads/2020/09/wikanda-kanjanapas-3-150x150.jpg)
“ดิฉันรู้สึกภูมิใจในตัวเอง ที่สามารถเรียนจบมาและมีความพร้อมในการทำงานทันที เนื่องจากที่นี่เป็นสถาบันที่มีรูปแบบการเรียนแบบ Work-based Education คือการเรียนไปด้วยฝึกงานไปด้วย ทำให้สามารถเตรียมความพร้อมในการมาทำงานได้มากยิ่งขึ้น”
วิกานดา กาญจนาภาส
สัตวบาลธุรกิจสุกร (ฟาร์มป่าบอน1) บริษัท เจริญโภคภัณฑ์อาหาร จำกัด (มหาชน)
ศิษย์เก่า สาขาการจัดการเทคโนโลยีฟาร์ม (FTM)
![](https://smaft.pim.ac.th/wp/wp-content/uploads/2020/09/Julalak-Wannasorn.jpg)
“ดิฉันภูมิใจที่ได้เรียนที่คณะอุตสาหกรรมเกษตร เพราะพอเรียนจบสามารถเอาความรู้ไปใช้ได้เลยทันที เนื่องจากได้เรียนสายตรงกับการทำงานเลยค่ะ”
จุฬาลักษณ์ วรรณสอน
สัตวบาลธุรกิจไก่ (โรงฟักไข่เขาตำบล) บริษัท เจริญโภคภัณฑ์อาหาร จำกัด (มหาชน)
ศิษย์เก่า สาขาการจัดการเทคโนโลยีฟาร์ม (FTM)
![](https://smaft.pim.ac.th/wp/wp-content/uploads/2020/09/Julalak-Wannasorn-150x150.jpg)
“ดิฉันภูมิใจที่ได้เรียนที่คณะอุตสาหกรรมเกษตร เพราะพอเรียนจบสามารถเอาความรู้ไปใช้ได้เลยทันที เนื่องจากได้เรียนสายตรงกับการทำงานเลยค่ะ”
จุฬาลักษณ์ วรรณสอน
สัตวบาลธุรกิจไก่ (โรงฟักไข่เขาตำบล) บริษัท เจริญโภคภัณฑ์อาหาร จำกัด (มหาชน)
ศิษย์เก่า สาขาการจัดการเทคโนโลยีฟาร์ม (FTM)
![](https://smaft.pim.ac.th/wp/wp-content/uploads/2020/09/thanawat-thanumas.jpg)
“ผมขอขอบคุณที่สร้างคณะนี้ขึ้นมา ให้ผมได้มีโอกาสได้เรียนจนสำเร็จการศึกษาและได้ทำงานกับบริษัทที่มีความมั่นคงและเป็นสากลทันที”
ธนวัฒน์ ธนูมาส
สัตวบาลธุรกิจสุกรพันธุ์ (ฟาร์มเพชรบูรณ์) บริษัท เจริญโภคภัณฑ์อาหาร จำกัด (มหาชน)
ศิษย์เก่า สาขาการจัดการเทคโนโลยีฟาร์ม (FTM)
![](https://smaft.pim.ac.th/wp/wp-content/uploads/2020/09/thanawat-thanumas-150x150.jpg)
“ผมขอขอบคุณที่สร้างคณะนี้ขึ้นมา ให้ผมได้มีโอกาสได้เรียนจนสำเร็จการศึกษาและได้ทำงานกับบริษัทที่มีความมั่นคงและเป็นสากลทันที”
ธนวัฒน์ ธนูมาส
สัตวบาลธุรกิจสุกรพันธุ์ (ฟาร์มเพชรบูรณ์) บริษัท เจริญโภคภัณฑ์อาหาร จำกัด (มหาชน)
ศิษย์เก่า สาขาการจัดการเทคโนโลยีฟาร์ม (FTM)
![](https://smaft.pim.ac.th/wp/wp-content/uploads/2020/09/Surachet-Phosongchan-1.1.jpg)
“การเรียนที่ AGI-PIM เป็นอะไรที่เเปลกใหม่เเละไม่ค่อยได้เห็นมาก่อน ทั้งการเรียนไปพร้อมกับฝึกงานไปในสถานประกอบการจริง ทำให้เราได้เรียนรู้การทำงานในสายอาชีพนั้นๆ ก่อนจะเรียนจบ ได้ทั้งประสบการณ์ ความรู้ เเนวคิดต่างๆ ทำให้เราจบมาเเล้วพร้อมที่จะเข้าทำงานได้ทันที ดังคำกล่าวที่ว่า “การเรียนทำให้คนมีงานทำ ประสบการณ์ทำให้คนทำงานเป็น”
สุรเชษฐ์ โพธิ์สองชั้น
สัตวบาลธุรกิจไก่พันธุ์ (ฟาร์มปักธงชัย1) บริษัท เจริญโภคภัณฑ์อาหาร จำกัด (มหาชน)
ศิษย์เก่า สาขาการจัดการเทคโนโลยีฟาร์ม (FTM)
![](https://smaft.pim.ac.th/wp/wp-content/uploads/2020/09/Surachet-Phosongchan-1.1-150x150.jpg)
“การเรียนที่ AGI-PIM เป็นอะไรที่เเปลกใหม่เเละไม่ค่อยได้เห็นมาก่อน ทั้งการเรียนไปพร้อมกับฝึกงานไปในสถานประกอบการจริง ทำให้เราได้เรียนรู้การทำงานในสายอาชีพนั้นๆ ก่อนจะเรียนจบ ได้ทั้งประสบการณ์ ความรู้ เเนวคิดต่างๆ ทำให้เราจบมาเเล้วพร้อมที่จะเข้าทำงานได้ทันที ดังคำกล่าวที่ว่า “การเรียนทำให้คนมีงานทำ ประสบการณ์ทำให้คนทำงานเป็น”
สุรเชษฐ์ โพธิ์สองชั้น
สัตวบาลธุรกิจไก่พันธุ์ (ฟาร์มปักธงชัย1) บริษัท เจริญโภคภัณฑ์อาหาร จำกัด (มหาชน)
ศิษย์เก่า สาขาการจัดการเทคโนโลยีฟาร์ม (FTM)